Thứ ba, ngày 10/12/2019

TIN BẢO HIỂM Y TẾ

Làm sao để thẻ Bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày 01/01/2020?

15/11/2019

Bảo hiểm xã hội Tp. Hồ Chí Minh, vừa có công văn số 2618/BHXH-QLT ngày 14 tháng 11 năm 2019 về nội dung cấp thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ 01/01/2020.



Thẻ bảo hiểm y tế- Ảnh minh họa (nguồn Internet)

Theo đó, để thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) có giá trị sử dụng từ 01/01/2020 các đơn vị, doanh nghiệp cần thực hiện các nội dung sau:

- Các đơn vị sử dụng lao động đóng tiền BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN phát sinh của năm 2019 trước ngày 31/12/2019 để thẻ BHYT có giá trị sử dụng. Nếu các đơn vị để nợ quỹ BHXH, BHYT, BHTN thì ngoài việc thẻ BHYT không có giá trị còn bị thanh tra, kiểm tra, khởi kiện, truy tố theo quy định của pháp luật.

Quang cảnh một Hội nghị tuyên truyền BHYT cho sinh viên tại Trường Đại học Tài chính- Marketing- Ảnh P. Tuyên truyền

- Với các em học sinh sinh viên học tập tại các cơ sở giáo dục, đào tạo phải nộp tiền và hồ sơ tham gia BHYT HS-SV năm học 2019 -2020 trước ngày 31/12/2019 thì thẻ sẽ có giá trị từ 01/01/2020.

Trong trường hợp lập nhà trường Danh sách tham gia BHYT (Mẫu D03-TS) không kịp do số lượng HS-SV tham gia nhiều thì nhà trường, cơ sở giáo dục và đào tạo phải nộp tiền trước ngày 31/12/2019; đồng thời nộp hồ sơ tham gia cho cơ quan BHXH trong tháng 01/2020 để thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày 01/01/2020.

- Đối với các đối tượng do ngành Lao động – Thương binh và Xã hội quản lý hoàn tất việc đối chiếu và thanh toán tiền mua thẻ BHYT năm 2019 trước ngày 31/12/2019; Lập Danh sách cấp thẻ BHYT (Mẫu D03-TS) cho các đối tượng có giá trị sử dụng từ ngày 01/01/2020 trong tháng 12/2019 để cấp, phát thẻ BHYT đến tay người tham gia trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.

Căn cứ theo quy định tại Tiết b, Khoản 5, Điều 57, Nghị định số 176/2013/NĐCP ngày 14 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế. Trường hợp đơn vị lập hồ sơ tham gia BHYT và nộp tiền không đúng với thời gian quy định dẫn đến việc cấp thẻ BHYT bị chậm trễ gây ảnh hưởng đến quyền lợi BHYT của người tham gia BHYT thì đơn vị phải hoàn trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quyền lợi và mức hưởng BHYT mà đối tượng tham gia BHYT đã phải tự chi trả trong quá trình khám bệnh, chữa bệnh.

                                                          Quang Thuận

Nguồn: BHXH TP

Số lần xem: 2599

TIN NÓNG

VIDEO TUYÊN TRUYỀN