Thứ bảy, ngày 23/06/2018

TIN BẢO HIỂM XÃ HỘI

Sự khác nhau khi nghỉ hưu năm 2017 và 2018

18/04/2017


Tăng tuổi nghỉ hưu là vấn đề nhiều người quan tâm. (Ảnh minh hoạ: TTXVN)

 Bạn K.T.T.M (email: khanhthat1962@xxx) hỏi: Tôi là giáo viên nữ, đến hết 12.2017 tôi đủ 55 tuổi, có 33 năm đóng BHXH và sẽ nghỉ hưu. So với đồng nghiệp của tôi có cùng 33 năm đóng BHXH và nghỉ vào tháng 1.2018 thì chế độ lương hưu có gì chênh lệnh không?

  • - Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Điều 56 Luật BHXH 2014 quy định: 1. Từ ngày luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 1.1.2018, mức lương hưu hằng tháng của NLĐ đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH quy định tại Điều 62 của luật này tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

    2. Từ ngày 1.1.2018, mức lương hưu hằng tháng của NLĐ đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH quy định tại Điều 62 của luật này và tương ứng với số năm đóng BHXH như sau: a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm; b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm. Sau đó cứ thêm mỗi năm, NLĐ quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

    Nói cách khác, với lao động nữ khi đủ 55 tuổi và nghỉ hưu từ 31.12.2017 trở về trước chỉ cần 25 năm đóng BHXH thì sẽ được hưởng đủ 75% lương hưu. Những năm đã đóng dư (8 năm), sẽ được hưởng trợ cấp một lần mỗi năm 1/2 mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH. Còn với trường hợp nữ đủ 55 tuổi và nghỉ hưu từ 1.1.2018 trở đi, sẽ phải có 30 năm đóng BHXH mới được hưởng 75% lương hưu. Nếu đã có 33 năm đóng BHXH, sẽ được hưởng trợ cấp một lần cho 3 năm đóng dư, mỗi năm 1/2 mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH. Hai người nữ đã có 33 năm đóng BHXH và cùng nghỉ hưu lúc 55 tuổi, thì đều được hưởng 75% lương hưu, dù nghỉ trước hay sau 1.1.2018, chỉ khác nhau người nghỉ hưu năm 2017 được hưởng 4 tháng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, còn người nghỉ năm 2018 chỉ được 1,5 tháng.

    Bạn đọc có số điện thoại 01263155xxx hỏi: Có tháng tôi đi làm 14 ngày thì có phải đóng BHXH không? Nếu có thì như thế nào?

    - Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Mục a, khoản 4, Điều 14, Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH quy định: “Tiền lương ngày được trả cho một việc làm xác định trên cơ sở tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp lựa chọn, nhưng tối đa không quá 26 ngày”. Khoản 4, Điều 6, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau: “NLĐ nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì NLĐ và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH”.

    Như vậy, bạn phải đóng BHXH. Nếu không sẽ ảnh hưởng khi đủ điều kiện nhận chế độ BHXH có tính đến tháng đóng BHXH liền kề như ốm đau, trợ cấp thất nghiệp. 

Nguồn: Báo Người lao động

Số lần xem: 989

TIN NÓNG

CHÚ Ý KHI TRUY CẬP WEBSITE MỚI:

- Các đơn vị, cá nhân có vướng mắc khi sử dụng dịch vụ thông báo kết quả đóng BHXH, BHYT, BHTN (C12) và dịch vụ giao dịch điện tử xin liên hệ: Phòng Công nghệ thông tin: (028) 39979039 - máy nhánh 1707 - 1708 -1710.

- Các đơn vị, cá nhân có vướng mắc khi sử dịch vụ BHXH qua bưu chính xin liên hệ: ông Võ Thanh Tân - phó trưởng phòng Tiếp nhận và trả kết quả TTHC: (028) 39979039 - máy nhánh 1208, hoặc: 0983472817

- Các đơn vị, cá nhân có vướng mắc khi tra cứu biểu mẫu, phiếu giao nhận liên quan đến thủ tục một cửa xin liên hệ: ông Phan Thành Phong, điện thoại (028) 39979039 máy nhánh 1249.

Ngoài ra: ông LÊ QUANG TOẢN - chuyên viên phòng Tuyên truyền - BHXH TP.HCM điên thoại: 0984498785 hoặc email: toanmythao@gmail.com để được hổ trợ.

BHXH TP. HỒ CHÍ MINH KẾT HỢP VỚI ĐÀI TRUYỀN HÌNH TP. HỒ CHÍ MINH SẢN XUẤT VÀ PHÁT SÓNG ĐỊNH KỲ LÚC 7h05 THỨ 3 CÁCH TUẦN CHƯƠNG TRÌNH "CHÍNH SÁCH ĐỜI SỐNG" TRÊN HTV7. KÍNH MỜI QUÝ VỊ ĐÓN XEM:

TẬP 3: BHYT VỚI Y HỌC CỔ TRUYỀN phát sóng lúc 7h05 ngày 19/6/2018 và phát lại lúc 7h05 ngày 26/6/2018.