(08) 39 979 039
Đăng ký | Đăng nhập | Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Thành phố Hồ Chí Minh. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Công tác quản lý Thu BHXH, BHYT, BHTN (08) 39.979.039 - 1550 - 1552. Công tác khai thác và thu nợ: (08) 39.979.039 – 1607. Công tác Chế độ BHXH (08) 39.979.039 – Tai nạn lao động – Bệnh nghề nghiệp: 1418; Tử tuất: 1431; Bảo hiểm thất nghiệp: 1432; Hồ sơ chuyển tỉnh: 1437; Hồ sơ hưu trí: 1441; Ốm đau, thai sản: 1405 - 1412; Trợ cấp 1 lần: 1416;  Công tác CST (08) 39.979.039: 1623. Công tác thực hiện chính sách BHYT (08) 39.979.039:  P. Giám định 1: 1808, 1810; P. Giám định 2: 1842 - 1843. Công tác chi, cấp tiền BHXH, BHYT, BHTN: ốm đau, thai sản: 1324; Trợ cấp thất nghiệp: 1308. Công tác kiểm tra, tiếp công dân: 1233 - 1253. Công tác tiếp nhận hồ sơ: 1271 – 1252. Công tác trả kết quả:  1206. Công tác quản lý hồ sơ:  1905. Công tác tuyên truyền: 1356. Công tác văn thư: 1261. Công tác phần mềm giao dịch điện tử: 1708.  Số tài khoản Ngân hàng: 3741.0.1056535.

 

Hỏi đáp
Loại câu hỏi :
Từ khóa tìm kiếm :
Ngày hỏi:
Click here to select date đến  Click here to select date 

Danh sách câu hỏi được tìm thấy mục Những câu hỏi thường gặp

Tạm hoãn đóng BHXH

[Người hỏi: Trần Văn Trọng - Email: trantrong.pjtaco@gmail.com . 11/04/2016 13:39:36 ] Xin chào BHXH, công ty tôi là một công ty vận tải biển. Vậy sau khi những thuyền viên công tác dưới các tàu nghỉ dự trữ trên bờ hơn 1 tháng thì có phải đóng BHXH cho các thuyền viên đó không ? Mong được trả lời sớm, tks.

Trả lời

[04/05/2016 10:47:50] "Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh có ý kiến trả lời các câu hỏi của bạn như sau : Căn cứ Điểm 1.7 Khoản 1 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/09/2015 ban hành quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế quy định người lao động không làm việc hoặc không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng Bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Như vậy, người lao động có số ngày làm việc thực tế dưới 14 ngày trong tháng thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH, BHTN. Như vậy, bạn phải xác định rõ việc nghỉ dự trữ trên bờ người lao động có hưởng tiền lương hay không? Nếu có hưởng tiền lương thì thuộc đối tượng tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc. Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện."

NỘP HỒ SƠ THAM GIA BẢO HIỂM LẦN ĐẦU

[Người hỏi: đỗ thị ánh hiệp - Email: hiep-kt@iveda.vn . 12/04/2016 10:02:33 ] Cty mới thành lập và muốn đăng ký tham gia bảo hiểm, hồ sơ phải nộp trực tiếp tại Cơ quan BHXH hay phải nộp qua mạng

Trả lời

[04/05/2016 10:50:26] "Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh có ý kiến trả lời câu hỏi của bạn như sau : Bạn lập hồ sơ theo phiếu giao nhận số 101/...THU, lấy mẫu tại trang web http://bhxhtphcm.gov.vn/thu-tuc-ho-so-mot-cua/1/thu-tuc-ho-so-thu-bhxh-bhyt-bhtn/, sau đó gửi hồ sơ tại Bảo hiểm xã hội quận, huyện trụ sở công ty, để được cấp mã đơn vị mới và tham gia BHXH, BHYT, BHTN cho toàn bộ nhân viên đang làm việc. Hiện tại, cơ quan Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh chưa thực hiện nhận hồ sơ điện tử theo phiếu giao nhận 101 để cấp mã đơn vị mới được, Bạn có thể gửi hồ sơ theo bảng kê 101 trực tiếp qua bưu điện cho cơ quan BHXH quận, huyện nơi trụ sở công ty làm việc. Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện."

Hỏi mua lại BHYT

[Người hỏi: Nguyễn Đức Tài - Email: Nguyenductaidhdi@gmail.com . 12/04/2016 10:59:10 ] Dạ cho e hỏi là: Hiện e đang theo học tại trường Đh công nghiệp tp.hcm quận Gò Vấp và vì 1 số lý do nên đợt đóng tiền mua BHYT tại trương bị trễ dẫn tới việc e không thể mua BHYT được, vậy cho e hỏi là e bây giờ e có nguyện vọng mua BHYT của BV 175 thì có mua được không ạ ?

Trả lời

[04/05/2016 10:51:27] "Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh có ý kiến trả lời câu hỏi của bạn như sau : Theo công văn số 2251/BHXH-THU thì học sinh, sinh viên (HSSV) là đối tượng tham gia BHYT bắt buộc, nhà trường phải đảm bảo 100% HSSV tham gia BHYT, nếu HSSV tham gia đóng tiền sau ngày 30/09/2015 thì nhà trường chỉ thu những tháng còn lại cho đến 30/09/2016. Như vậy, bạn phải liên hệ với nhà trường để được đóng tiền và cấp thẻ BHYT 2016. Đại lý thu tại nhà trường sẽ thông tin cho bạn biết về việc đăng ký vào bệnh viện 175. Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện."

Cach mua bhyt

[Người hỏi: Nguyen quang tuan - Email: Truongnguyen1022013@gmail.com . 14/04/2016 12:41:05 ] Cho e hỏi bhyt của chú e đã hết hạn 5tháng, vậy có được gia hạn hay bắt buộc mua mới. Cách thức mua mới như thế nào có phải mua cả hộ gia đình nữa hay không?

Trả lời

[04/05/2016 11:01:23] "Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh có ý kiến trả lời câu hỏi của bạn như sau : Theo quy định của Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn dưới Luật thì những người đã tham gia BHYT tự nguyện trước tháng 01/2015, nếu tiếp tục tham gia thì thực hiện cho cá nhân người đó hoặc theo hộ; những người còn lại chưa tham gia hoặc tạm ngừng quá 3 tháng, khi tham gia BHYT thì bắt buộc thực hiện theo hộ gia đình. Đăng ký tham gia BHYT hộ gia đình tại Đại lý thu BHYT phường, xã địa phương hoặc Đại lý Bưu điện nơi đang tạm trú. Thủ tục hồ sơ quy định tại bảng kê 202 tại trang web http://bhxhtphcm.gov.vn/thu-tuc-ho-so-mot-cua/1/thu-tuc-ho-so-thu-bhxh-bhyt-bhtn/. Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện."

Mất thẻ BHYT, nhận thẻ BHYT cấp lại, sau đó xin nghỉ việc thì có bị truy nộp tiền BHYT k?

[Người hỏi: Dương Hải - Email: duonghai.hvtc@gmail.com . 14/04/2016 13:42:22 ] Kính gửi: Các anh, chị, Các anh chị vui lòng hỗ trợ giải đáp thắc mắc của tôi như sau: Tôi có làm mất thẻ BHYT, sau đó xin cấp lại và được nhận thẻ cấp lại. Sau đó tôi có nghỉ việc tại công ty thì được yêu cầu trả lại thẻ BHYT ( thẻ đã cấp lại kia) và truy đóng tiền BHYT cho những tháng tôi nghỉ việc (Tôi xin nghỉ việc từ tháng 7/2016, tôi sẽ phải truy đóng tiền bảo hiểm cho 5 tháng còn lại, gồm tháng 8,9,10,11,12). Tôi xin hỏi, tôi có phải nộp tiền truy đóng BHYT hay không?

Trả lời

[04/05/2016 11:01:54] "Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh có ý kiến trả lời câu hỏi của bạn như sau : Căn cứ Công văn 1492/BHXH-THU ngày 27/5/2014 quy định thẻ BHYT cấp lại do bị mất không được thay đổi thông tin nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu, và không được sử dụng để trả lại cho cơ quan BHXH trong trường hợp người lao động nghỉ việc mà phải đóng bổ sung hết giá trị thẻ còn lại. Trường hợp thẻ BHYT của bạn là thẻ cấp lại do mất nên không có giá trị thu hồi. Bạn phải đóng tiền hết giá trị thẻ và giữ thẻ để sử dụng cho đến hết giá trị thẻ. Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện."
Hiển thị từ 1 đến 5 (trong tổng số 2111 câu hỏi)
Trang đầu Trang trước1 - 2 - 3 - 4 - 5 - 6 - 7 - 8 - 9 - 10Trang kế Trang cuối