(08) 39 979 039
Đăng ký | Đăng nhập | Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Thành phố Hồ Chí Minh. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Công tác quản lý Thu BHXH, BHYT, BHTN (08) 39.979.039 - 1550 - 1552. Công tác khai thác và thu nợ: (08) 39.979.039 – 1607. Công tác Chế độ BHXH (08) 39.979.039 – Tai nạn lao động – Bệnh nghề nghiệp: 1418; Tử tuất: 1431; Bảo hiểm thất nghiệp: 1432; Hồ sơ chuyển tỉnh: 1437; Hồ sơ hưu trí: 1441; Ốm đau, thai sản: 1405 - 1412; Trợ cấp 1 lần: 1416;  Công tác CST (08) 39.979.039: 1623. Công tác thực hiện chính sách BHYT (08) 39.979.039:  P. Giám định 1: 1808, 1810; P. Giám định 2: 1842 - 1843. Công tác chi, cấp tiền BHXH, BHYT, BHTN: ốm đau, thai sản: 1321. Công tác kiểm tra, tiếp công dân: 1233 - 1253. Công tác tiếp nhận hồ sơ: 1271 – 1252. Công tác trả kết quả:  1206. Công tác quản lý hồ sơ:  1905. Công tác tuyên truyền: 1356. Công tác văn thư: 1261. Công tác phần mềm giao dịch điện tử: 1708.  Số tài khoản Ngân hàng: 3741.0.1056535.

 

TIN BẢO HIỂM Y TẾ
Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT?
[ 19/04/2017 ]
Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT?

* Tôi sinh năm 1948. Năm 1966 tôi đi bộ đội, có đi B chiến đấu đến năm 1975. Sau đó, tôi chuyển sang làm công an ở quận Gò Vấp rồi quận 1 (TPHCM). Tôi có Huân chương Kháng chiến chống Mỹ; Huân chương Quân giải phóng hạng nhất, nhì, ba. Từ năm 1984 đến nay, tôi nghỉ ở nhà, không có lương hưu, không có thẻ bảo hiểm y tế (BHYT). Trường hợp của tôi có được cấp thẻ BHYT không? (VŨ XUÂN LƯƠNG,  quận 9, TPHCM).

Ông CAO VĂN SANG, Giám đốc Bảo hiểm xã hội TPHCM: Người có công với cách mạng, cựu chiến binh được ngân sách nhà nước đóng BHYT:

1- Cựu chiến binh đã tham gia kháng chiến từ ngày 30-4-1975 trở về trước theo khoản 6 Điều 5 Nghị định số 150/2006 là cán bộ, chiến sĩ, bao gồm sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ Quân đội nhân dân Việt Nam thuộc bộ đội chủ lực, bộ đội địa phương, bộ đội biên phòng, biệt động đã tham gia kháng chiến chống ngoại xâm bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế từ ngày 30-4-1975 trở về trước.

2- Người trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước nhưng chưa được hưởng chính sách của Đảng và Nhà nước theo Quyết định số 290/2005 ngày 8-11-2005 của Thủ tướng; 3- Quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội, đã phục viên, xuất ngũ về địa phương theo Quyết định số 142/2008 ngày 27-10-2008 của Thủ tướng và Quyết định số 38/2010 ngày 6-5-2010 của Thủ tướng về việc sửa đổi, bổ sung Quyết định số 142/2008.

Ông vui lòng đối chiếu và nếu ông thuộc một trong các đối tượng theo quy định trên thì liên hệ với Phòng LĐTB-XH quận/huyện nơi quản lý người có công với cách mạng để được hướng dẫn thủ tục cấp thẻ BHYT.


* Tôi sinh năm 1953, đi bộ đội tháng 7-1971 và có 3 năm trong quân ngũ tại Quân khu 3. Sau đó, tôi đi học sư phạm và vào TPHCM dạy học. Sau này, khi làm huân, huy chương, nhóm của tôi giao cho một người đi làm, nhưng người này làm mất hết giấy tờ của cả nhóm. Tôi vẫn chưa có huân, huy chương. Tôi nghe nói đi bộ đội trước năm 1975 sẽ được cấp thẻ BHYT, có đúng hay không? (TRẦN THỊ LIÊN MINH, quận Bình Tân, TPHCM)

Bà vui lòng đối chiếu với nội dung câu trả lời ở trên. Nếu bà thuộc một trong các đối tượng như tôi đã nêu thì bà đến Phòng LĐTB-XH quận Bình Tân để được hướng dẫn thủ tục cấp thẻ BHYT.

* Ba tôi quê ở Thái Bình, trước có đi bộ đội 12 năm, chiến đấu tại chiến trường B. Ba tôi có quyết định được hưởng chế độ theo Quy định 142 và có xác nhận ở quê Thái Bình là chưa hưởng BHYT bao giờ. Bây giờ, ba tôi có được cấp thẻ BHYT ở TPHCM không? Ba tôi ở quê tên là Cao Đăng Xược, nhưng vào TPHCM, cấp lại giấy tờ lại là Sược. Tôi cần làm gì để thống nhất tên cho ba tôi, tiện khám chữa bệnh (con gái ông CAO ĐĂNG XƯỢC (SƯỢC), huyện Bình Chánh, TPHCM)

Cha của bà là quân nhân được hưởng chế độ theo Quyết định số 142/2008 ngày 27-10-2008 của Thủ tướng về thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội, đã phục viên, xuất ngũ về địa phương; được ngân sách nhà nước đóng BHYT. Vậy, cha của bà cần liên hệ với Phòng LĐTB-XH quận/huyện nơi cư trú để được hướng dẫn thủ tục cấp thẻ BHYT.

Theo quy định tại khoản 2, Điều 5 Nghị định số 158/2005 ngày 27-12-2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch, quy định giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm... phải phù hợp với giấy khai sinh của người đó. Trường hợp cấp lại giấy tờ nhưng ghi tên không thống nhất với giấy khai sinh thì liên hệ với cơ quan có thẩm quyền đã cấp lại giấy tờ đó để giải quyết.


Nguồn: báo SGGP
Số lần xem: 244
In bài
Hiển thị từ 1 đến 10 (trong tổng số 348 câu hỏi)
Trang đầu Trang trước1 - 2 - 3 - 4 - 5 - 6 - 7 - 8 - 9 - 10Trang kế Trang cuối