(08) 39 979 039
Đăng ký | Đăng nhập | Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Thành phố Hồ Chí Minh. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Công tác quản lý Thu BHXH, BHYT, BHTN (08) 39.979.039 - 1550 - 1552. Công tác khai thác và thu nợ: (08) 39.979.039 – 1607. Công tác Chế độ BHXH (08) 39.979.039 – Tai nạn lao động – Bệnh nghề nghiệp: 1418; Tử tuất: 1431; Bảo hiểm thất nghiệp: 1432; Hồ sơ chuyển tỉnh: 1437; Hồ sơ hưu trí: 1441; Ốm đau, thai sản: 1405 - 1412; Trợ cấp 1 lần: 1416;  Công tác CST (08) 39.979.039: 1623. Công tác thực hiện chính sách BHYT (08) 39.979.039:  P. Giám định 1: 1808, 1810; P. Giám định 2: 1842 - 1843. Công tác chi, cấp tiền BHXH, BHYT, BHTN: ốm đau, thai sản: 1321; Trợ cấp thất nghiệp: 1308. Công tác kiểm tra, tiếp công dân: 1233 - 1253. Công tác tiếp nhận hồ sơ: 1271 – 1252. Công tác trả kết quả:  1206. Công tác quản lý hồ sơ:  1905. Công tác tuyên truyền: 1356. Công tác văn thư: 1261. Công tác phần mềm giao dịch điện tử: 1708.  Số tài khoản Ngân hàng: 3741.0.1056535.

 

TIN BẢO HIỂM Y TẾ
Thời điểm nào trẻ em được cấp thẻ BHYT?
[ 10/03/2017 ]
Anh Bùi Văn Hùng (Tam Đa, thị trấn Sơn Dương, tỉnh Tuyên Quang) hỏi: Vợ tôi sinh con được 4 tháng rồi mà sao vẫn chưa có bảo hiểm y tế (BHYT) trẻ sơ sinh. Xin cơ quan BHXH cho biết, theo quy định trẻ em sau sinh bao lâu thì có thẻ BHYT?
Thời điểm nào trẻ em được cấp thẻ BHYT?

 Bảo hiểm xã hội tỉnh Tuyên Quang trả lời như sau:

- Theo điểm e, khoản 3, Điều 12 - Luật BHYT ngày 13.6.2014 thì: Trẻ em dưới 6 tuổi là đối tượng tham gia BHYT do ngân sách nhà nước đóng. Trình tự, thủ tục, trách nhiệm và thời hạn thực hiện việc cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi như sau:

1. Người tham gia đăng ký nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu với ủy ban nhân dân (UBND) cấp xã.

2. UBND cấp xã có trách nhiệm lập danh sách người tham gia BHYT theo mẫu DK05 (ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9.9.2015 của BHXH Việt Nam) gửi cơ quan BHXH.

3. Cơ quan BHXH nhận mẫu DK05 của UBND cấp xã để kiểm tra dữ liệu và in danh sách đối chiếu, xác nhận người tham gia BHYT của cơ quan quản lý đối tượng theo mẫu DK06 (Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9.9.2015 của BHXH Việt Nam) gửi cơ quan quản lý đối tượng kiểm tra, đối chiếu, xác nhận.

4. Cơ quan quản lý đối tượng rà soát, đối chiếu, xác nhận và chuyển trả cơ quan BHXH mẫu DK06 trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ danh sách theo mẫu DK05 của cơ quan BHXH.

5. Thời hạn thực hiện việc cấp thẻ BHYT cho đối tượng không quá 7 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Đối chiếu với các quy định trên, đề nghị anh đến trực tiếp UBND xã nơi anh cư trú để đề nghị cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi hoặc liên hệ với bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của BHXH huyện Sơn Dương tại địa chỉ: Tổ dân phố Đăng Châu - thị trấn Sơn Dương - huyện Sơn Dương, số điện thoại: 027.3835345 để được hướng dẫn.

Nguồn: Báo Người lao động
Số lần xem: 409
In bài
Hiển thị từ 1 đến 10 (trong tổng số 334 câu hỏi)
Trang đầu Trang trước1 - 2 - 3 - 4 - 5 - 6 - 7 - 8 - 9 - 10Trang kế Trang cuối